Ủy quyền bán đất phải đóng thuế thu nhập cá nhân mấy lần ?

Căn cứ Khoản 1 Điều 2 Luật Thuế thu nhập cá nhân sô 04/2007/QH12 ngày 21 tháng 11 năm 2007 của Quốc hội, có hiệu lực kể từ ngày 01 tháng 01 2009, được sửa đổi, bổ sung bởi Luật số 26/2012/QH12 ngày 22 tháng 11 năm 2012 của Quốc Hội sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân, có hiệu lực kể từ ngày 01 tháng 07 năm 2013.

Điều 2. Đối tượng nộp thuế

1. Đối tượng nộp thu nhập cá nhân là cá nhân cư trú có thu nhập chịu thuế quy định tại Điều 3 của Luật này phát sinh trong và ngoài lãnh thổ Việt Nam và cá nhân không cư trú có thu nhập chịu thuế quy định tại Điều 3 của Luật này phát dinh trong lãnh thổ Việt Nam.
Tại Điều 4 Luật Thuế TNCN số 04/2007/QH12 quy định thu nhập được miễn thuế TNCN như sau :

“1. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng : cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu: cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoài, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau…”;
..4. Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng : cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi; mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng , mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau…”;

Căn cứ theo Khoản 5 Điều 2 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013 của Bộ Tài chính quy định các khoản thu nhập chịu thuế TNCN đối với :” Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản.

Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản là khoản thu nhập nhận được từ việc chuyển nhượng bất động sản bao gồm:

a ) Thu nhập từ chuyển nhượng quyền sử dụng đất.
b ) Thu nhập từ chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất…”;

Theo hướng dẫn của Tổng cục Thuê tại Công văn số 1133/TCT-TNCN ngày 5/4/2011 về vướng mắc về thuế TNCN đối với chuyển nhượng BĐS và Công văn số 3373/TCT-TNCN ngày 20/09/2011 về thuế TNCN đối với chuyển nhượng BĐS thông qua hợp đồng ủy quyền.

Từ các căn cứ và hướng dẫn nếu trên, trường hợp bố mẹ ký hợp đồng ủy quyền cho bạn được toàn quyền quản lý, sử dụng và giải quyết các tranh chấp phát sinh có liên quan đến thửa đất và nhà ở nêu trên, được quyền chuyển nhượng, tặng cho, cho thuê, cho mượn, cầm cố, thế chấp, góp vốn hoặc thực hiện các giao dịch khác theo quy định của phát luật với các điều kiện do bạn quyết định; đồng thời hạn có hồ sơ chứng minh được có mối quan hệ như các trường hợp nêu tại Khoản 1 và Khoản 4 Điều 4 Luật thuế TNCN thì chỉ tính thuế thu nhập cá nhân 1 lần.

Theo Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *